हाडे मजबूत करण्यासाठी ‘या’ टिप्स फॉलो करा!

health news

आपले शरीर निरोगी ठेवणे खूप महत्वाचे आहे. हाडे तुटत राहतात आणि त्यांच्या जागी नवीन हाडे येतात. या प्रक्रियेला सामर्थ्य आवश्यक आहे. यासाठी आहारापासून व्यायामापर्यंत अनेक गोष्टींची काळजी घ्यावी लागते. हाडे (bones) मजबूत होण्यासाठी आहार आणि जीवनशैलीमध्ये काही बदल करावे लागतात. आपण नैसर्गिकरित्या हाडे कशी मजबूत करू शकतो ते जाणून घेऊया.

Advertisement

हाडे निरोगी ठेवण्यासाठी जीवनसत्वे आणि खनिजे आवश्यक असतात. तुमच्या हाडांना ही जीवनसत्वे आणि खनिजे भाज्यांमधून मिळतात. व्हिटॅमिन सी हाडे तयार करणाऱ्या पेशींच्या निर्मितीसाठी ओळखले जाते. तसेच हाडांच्या पेशींचे नुकसान होण्यापासून संरक्षण करते.

हाडांची कमी घनता हाडांच्या अनेक समस्यांचे कारण आहे. भाज्या खाल्ल्याने तुमच्या हाडांची घनता वाढते आणि ते मजबूत होतात. भाज्या खाणे हाडांसाठी फायदेशीर आहे. आपली हाडे निरोगी आणि मजबूत ठेवण्यासाठी भाज्या खा.

आहारात प्रथिन्याचा समावेश करा

प्रथिने हाडांसाठी (bones) आवश्यक असतात. जर तुमच्या हाडांमध्ये कमी प्रथिने असतील तर तुमची हाडे कॅल्शियम शोषणे थांबवतात, जे तुमच्या हाडांच्या आरोग्यासाठी आवश्यक आहे. प्रथिने हाडे तयार करण्यास आणि हाडे मोडण्यास प्रतिबंध करण्यास मदत करतात. आपल्या हाडांमध्ये अधिक कॅल्शियमचा प्रवाह वाढवण्यासाठी प्रथिनेयुक्त आहार घ्या. जर आपण पुरेसे प्रथिने घेत नसाल तर यामुळे हाडांचे नुकसान होऊ शकते.व्यायाम करा

जर तुम्ही हाडांसाठी व्यायाम करू शकत असाल तर ते खूप फायदेशीर आहे. हे मजबूत हाडे तयार करण्यास मदत करते. हे नवीन हाडे तयार करण्यास देखील प्रोत्साहन देते. बरेच अभ्यास दर्शवतात की वजन उचलण्याचे व्यायाम हाडांची ताकद आणि घनता वाढवण्यास मदत करतात. अशा प्रकारे कसरत व्यायाम करा जे आपल्या हाडांचे आरोग्य राखण्यास मदत करतात.

ओमेगा 3 फॅटी अॅसिड

ओमेगा 3 फॅटी अॅसिड देखील आपल्या हाडांसाठी आवश्यक आहे. ओमेगा -3 फॅटी अॅसिड हाडांचे नुकसान थांबवते आणि नवीन हाडे तयार करण्यास प्रोत्साहन देते. या फॅटी अॅसिडचे दाहक-विरोधी प्रभाव असतात. अक्रोड, फ्लेक्ससीड आणि चिया बिया यांसारख्या ओमेगा -3 फॅटी अॅसिडने समृद्ध असलेले पदार्थ खा. हे हाडांचे विघटन कमी करण्यास आणि हाडांचे आरोग्य सुधारण्यास मदत करतात

Advertisement

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *