सोन्याची किंमत 63 रुपयांनी वाढली

भारतीय सराफा बाजारात आज म्हणजेच 13 ऑक्टोबर 2021 रोजी सोन्याच्या

Advertisement
  (gold) किमतीत तीव्र कल दिसून आला. त्याचबरोबर आज चांदीच्या (silver) दरातही वाढ नोंदवण्यात आली. गेल्या सराफा सत्रादरम्यान दिल्ली सराफा बाजारात सोन्याचा दर 46,266 रुपये प्रति 10 ग्रॅमवर ​​बंद झाला. त्याचबरोबर चांदी 60,417 रुपये प्रति किलोवर बंद झाली. भारतीय सराफा बाजारांप्रमाणेच आज आंतरराष्ट्रीय बाजारात सोन्याच्या किमतीनं उसळी घेतली, तर चांदीच्या किमतीत कोणताही महत्त्वपूर्ण बदल झाला नाही.

सोन्याची नवीन किंमत

बुधवारी दिल्ली सराफा बाजारात सोन्याच्या किमतीत प्रति 10 ग्रॅम 63 रुपयांची किरकोळ वाढ नोंदवण्यात आली. यामुळे राष्ट्रीय राजधानीत 99.9 ग्रॅम शुद्धतेच्या सोन्याची किंमत प्रति 10 ग्रॅम 46,329 रुपयांवर पोहोचली. आंतरराष्ट्रीय बाजारातही आज सोन्याचे भाव नोंदले गेले आणि ते प्रति औंस 1,768 डॉलरवर पोहोचले.

खूनाचे प्रकरण सहा वर्षांनी निकाली, 12 जणांची मुक्तता

चांदीची नवीन किंमत

आज चांदीच्या किमतीत वाढ झाली. बुधवारी दिल्ली सराफा बाजारात चांदीचे भाव 371 रुपयांनी वाढून 60,788 रुपये प्रति किलोवर बंद झाले. त्याचवेळी आंतरराष्ट्रीय बाजारात आज चांदीच्या किमतीत कोणतेही महत्त्वपूर्ण बदल झाले नाहीत आणि ते 22.80 डॉलर प्रति औंसवर पोहोचले.

सोने का वाढले?

एचडीएफसी सिक्युरिटीजचे वरिष्ठ विश्लेषक (कमोडिटीज) तपन पटेल यांनी सांगितले की, कमकुवत डॉलर आणि यूएस बॉण्डच्या उत्पन्नात घट झाल्यामुळे सोन्याचे भाव जास्त किमतीत व्यापार करत आहेत. कमोडिटी एक्सचेंजमध्ये सोन्याच्या स्पॉट प्राइसमध्ये 0.46 टक्के वाढ नोंदवली गेली. यामुळे सराफा बाजारात सोन्याच्या किमतीत वाढ नोंदवण्यात आली.

‘ती’ जखम किती खोल आहे ते दिसलं; ‘मुख्यमंत्री’ पदावरून पवारांचा फडणवीसांना टोला

सोन्यामध्ये हुशारीने गुंतवणूक करा

तज्ज्ञांच्या मते, सोन्यात गुंतवणूक करण्याबाबत कोणताही निर्णय घेण्यापूर्वी गुंतवणूकदाराने विचार करावा. ते दीर्घकालीन दृष्टिकोनातून आणि विविधतेच्या दृष्टिकोनातून आणि महागाईच्या हेजमधून सोन्यात गुंतवणूक करण्याचे सुचवतात. सोन्यामध्ये गुंतवणूक भौतिक सोने, सार्वभौम सुवर्ण रोखे, गोल्ड ईटीएफ, गोल्ड फंड या स्वरूपात करता येते. कर वाचवू पाहणारे गुंतवणूकदार सुवर्ण निधीची निवड करू शकतात. या प्रकारच्या गुंतवणुकीवर टीडीएस लागू नाही. त्याऐवजी हे फंड फक्त दागिने खरेदी आणि विक्रीवर कर लावले जातात. गुंतवणुकीची पद्धत स्पष्टपणे गुंतवणूकदाराची गरज आणि जोखीम भूक यावर अवलंबून असते. ज्यांना त्यांच्या पोर्टफोलिओमध्ये वैविध्य आणायचे आहे आणि दीर्घकालीन दृष्टिकोनातून सोन्यात गुंतवणूक करायची आहे, त्यांच्यासाठी सोन्यात गुंतवणूक करण्याचा डिजिटल मार्ग हा एक आकर्षक पर्याय असू शकतो.

कोविड 19 मध्ये डिजिटल सोन्याची विक्री वाढली

कोविड 19 महामारी सुरू झाल्यानंतर डिजिटल पद्धतीने सोने खरेदी करण्याचा कल वाढला आहे. डिजिटल सोने हे सोन्यात गुंतवणूक करण्याचा एक पूर्णपणे वेगळा मार्ग आहे. तुम्ही त्यात किमान एक रुपयासह गुंतवणूक करू शकता. हे सहज खरेदी आणि विकले जाऊ शकते. या वैशिष्ट्यांमुळे गुंतवणूकदार डिजिटल सोन्याकडे आकर्षित होत आहेत आणि त्यात गुंतवणूक करत आहेत. भौतिक सोन्याच्या देखभाल आणि सुरक्षिततेबद्दल नेहमीच चिंता असते. या वर्षी आर्थिक साधनांद्वारे डिजिटल पद्धतीने सोने खरेदी करण्याची गरज कोविड 19 आणि सामाजिक अंतराने अनेक पटीने वाढली.

Advertisement

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *