देशभरात हवामानाचा(weather) तुफान खेळ सुरू झाला आहे. काही राज्यांमध्ये अजूनही पावसाचे ढग हटत नाहीत, तर काही ठिकाणी कडाक्याची थंडी अनुभवायला मिळत आहे. नोव्हेंबरच्या दुसऱ्या आठवड्यात असूनही दक्षिण भारतातील अनेक भागांत मुसळधार पावसाचा जोर कायम आहे. भारतीय हवामान विभागानुसार, बंगालच्या उपसागरात तयार झालेल्या कमी दाबाच्या पट्ट्यामुळे आणि चक्राकार वाऱ्यांच्या स्थितीमुळे केरळ, तामिळनाडू आणि कर्नाटकाच्या किनारपट्टी भागात पुढील काही दिवस मुसळधार पावसाचा इशारा देण्यात आला आहे. दुसरीकडे, उत्तर भारतात हिवाळ्याची चाहूल लागली असून, मध्य प्रदेश, छत्तीसगड, उत्तर महाराष्ट्र आणि उत्तर प्रदेशातील काही भागांमध्ये किमान तापमानात मोठी घसरण झाली आहे.

धुळे, नाशिक, जळगाव आणि औरंगाबाद या ठिकाणी सकाळच्या वेळी गारठा जाणवत असून, काही भागात धुक्याची चादर पसरली आहे. महाबळेश्वरच्या तुलनेत जळगावमध्ये तापमान अधिक घटले असून, 10.5 अंश सेल्सिअस इतका पारा नोंदवला गेला आहे. मुंबईतही गारव्याची सुरुवात झाली असून, या मोसमातील सर्वात कमी म्हणजे 19 अंश सेल्सिअस तापमान रविवारी नोंदवले गेले.

हवामानातील(weather) या बदलामुळे रब्बी हंगामातील पिकांना पोषक वातावरण निर्माण झाले आहे. विशेषतः गहू, हरभरा आणि ज्वारीसारख्या पिकांना ही थंडी फायदेशीर ठरण्याची शक्यता आहे. तज्ज्ञांच्या मते, हिमालयात झालेल्या बर्फवृष्टीचा परिणाम आता महाराष्ट्र आणि गुजरातपर्यंत पोहोचला आहे, ज्यामुळे तापमानात आणखी घट होऊ शकते.

भारतीय हवामान विभागाने पुढील पाच दिवस देशभरात “दुहेरी हवामान स्थिती” राहील, असा इशारा दिला आहे — म्हणजे काही राज्यांमध्ये मुसळधार पाऊस तर काही ठिकाणी थंडीचा कडाका वाढेल. नागरिकांनी हवामानातील या अचानक बदलाचा विचार करून योग्य ती काळजी घ्यावी, असा सल्लाही हवामान विभागाने दिला आहे.

हेही वाचा :

निरोगी अन्नही वाढवू शकतं वजन! जाणून घ्या योग्य खाण्याची पद्धत!
परफ्यूम कारखान्यात लागली आग; सहा जणांचा होरपळून मृत्यू, VIDEO व्हायरल
महाराष्ट्रातील ‘या’ बँकेवर आरबीआयने लावले कडक निर्बंध