महाराष्ट्राच्या राजकारणात (political)कोणाचा कायमचा शत्रू किंवा कायमचा मित्र नसतो हे विधान पुन्हा एकदा खरे ठरले आहे. शिवसेना फुटीनंतर उद्धव ठाकरे आणि एकनाथ शिंदे यांच्यातील संघर्ष शिगेला पोहोचला होता. पक्षाचे नाव आणि धनुष्यबाण हे चिन्ह शिंदे गटाला मिळाल्यानंतर दोन्ही बाजूंमध्ये प्रचंड वैर पाहायला मिळाले. मात्र, आता सर्वांनाच आश्चर्यचकित करणारी घटना पुणे जिल्ह्यातील चाकण नगरपरिषद निवडणुकीत घडली आहे. येथे दोन्ही गटांचे नेते एका मंचावर आल्याचे दृश्य महाराष्ट्रभर चर्चेचा विषय ठरले आहे.

चाकण नगराध्यक्षपदाच्या निवडणुकीत शिंदे गटाच्या उमेदवाराला ठाकरे गटाने दिलेला पाठिंबा हा राज्याच्या राजकीय समीकरणांना नवीन वळण देणारा क्षण होता. दोन्ही शिवसेनांच्या कार्यकर्त्यांपासून ते राजकीय विश्लेषकांपर्यंत सर्वजण या घडामोडीकडे बारकाईने पाहत आहेत. उद्धव ठाकरे आणि एकनाथ शिंदे गटामध्ये एवढ्या मोठ्या स्तरावर संघर्ष असताना, स्थानिक पातळीवरील अशी ‘एकजूट’ अनेक प्रश्न निर्माण करणारी ठरली आहे.

या युतीसंदर्भात खेडचे आमदार बाबाजी काळे यांनी महत्त्वाचे विधान केले आहे. दिवंगत आमदार सुरेश गोरे यांच्या निधनानंतर चाकणमध्ये होणारी ही पहिलीच निवडणूक(political) आहे. त्यांच्या पत्नी मनीषा गोरे या उमेदवार आहेत, आणि त्यांच्या सन्मानार्थ राजकारण बाजूला ठेवून आम्ही पाठिंबा दिला असल्याचे काळे यांनी स्पष्ट केले. मात्र, त्यांनी हेही नमूद केले की ही औपचारिक युती नाही, फक्त परिस्थितीजन्य एकत्रिकरण आहे.

ठाकरे गटाचे पक्षप्रमुख उद्धव ठाकरे आणि संपर्क प्रमुख सचिन अहिर यांनी स्थानिक स्वराज्य संस्थांच्या निवडणुकांमध्ये स्थानिक पातळीवर निर्णय घेण्याच्या सूचना दिल्या आहेत. त्यानुसार, चाकणमध्ये घेतलेला हा निर्णय स्थानिक परिस्थितीनुसार असल्याचे ठाकरे गटाने स्पष्ट केले आहे. बाबाजी काळेंनी सांगितले की राजगुरुनगर आणि आळंदी येथील निवडणुकांमध्ये ठाकरे गट स्वबळावर लढणार आहे.

यामुळे चाकणमधील युतीचा राज्यातील मोठ्या राजकीय घडामोडींशी काही संबंध नसल्याचे चित्र दिसत आहे. तरीदेखील, या एकत्रिकरणामुळे दोन्ही गटांच्या वरच्या नेतृत्वाकडेही अनेकांच्या नजरा वळल्या आहेत. ही घटना फक्त स्थानिक पातळीवरील अपवाद आहे की भविष्यात शिवसेना-शिवसेना पुन्हा एकत्र येण्याची शक्यता आहे, याबाबत आता चर्चांना उधाण आले आहे.’

हेही वाचा :

सावधान… दिवसा किती पिस्ता खाणे आरोग्यासाठी फायदेशीर आहे जाणून घ्या 
भारतीय संघासाठी आनंदाची बातमी…
इमरान हाशमीला पुन्हा मोठा धक्का! 8 वर्षांत सलग 7वा चित्रपट फ्लॉप